กล้องวงจรปิดที่มีความสามารถ ส่งข้อมูลเป็นวีดีโอมาที่โทรศัพท์มือถือเรา เมื่อมีการบุกรุก

เคยสงสัยมั้ยครับ ว่ากล้องวงจรปิดที่เราติดเอาไว้เนี่ย มันสามารถกันขโมยได้จริงหรือเปล่า หรือติดเอาไว้ดูเฉยๆ

แล้วถ้ามีการบุรุก เราจะรู้ได้อย่างไรว่ามีการบุกรุก?? 

เราต้องคอยดูกล้องเรื่อยๆหรือ ว่ามีการบุกรุกแล้ว??  

แล้วเราจะบังเอิญดูกล้องตอนที่ขโมยเข้ามาพอดีเหรอ? มันจะเป็นไปได้เหรอ?

เรามีคำตอบครับ

ในอดีตระบบกล้องวงจรปิดจะสามารถแจ้งเตือนผ่าน Email ซึ่งเป็นฟังชั่นพื้นฐาน ซึ่งจากใช้งานจริงแทบไม่มีประโยชน์เลยเพราะไม่มีใครจะเข้ามาอ่านเมลตอนที่บุกรุกได้ทันเวลาหรอกครับ อีกทั้งวิธีการแบบนี้จะสร้าง อีเมลขยะจำนวนมาก เนื่องจากเป็นการใช้การเคลื่อนไหวของกล้องเป็นตัวระบุว่ามีการบุกรุก (แมววิ่งผ่าน, ใบไม้ไหว เครื่องมันก็ส่งอีเมลแล้ว) ซึ่งเราต้องมานั่งดูเมลทุกๆอัน ว่าอันไหนเป็นการบุกรุก?..."มันไม่ใช่ ! "วิธีการแบบส่งผ่าน Email จึงใช้ไม่ได้ในชีวิตจริง

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่ามีการบุกรุก หากเราไม่ต้องการติดระบบกันขโมย ร่วมด้วยอีกหนึ่งระบบ?

ระบบกล้องวงจรปิดของเราสามารถ ส่งข้อมูลเป็นไฟล์วีดีโอมาที่มือถือได้ ขณะที่มีการบุกรุก

โดยการส่งข้อมูลมาจะเป็น pop up เด้งเตือน ที่มือถือ เหมือน Line เลยทีเดียว... ไม่ใช้การแจ้งเตือนผ่านอีเมลนะครับ ดูไฟล์วีดีโอประกอบ

เราติดตัว Sensor เอาไว้ที่ประตู ว่าเมื่อไหร่ที่ประตูเปิดออกให้ ส่งไฟล์วีดีโอขณะที่มีการบุกรุกมาเตือนที่ มือถือเราทันที!

ข้อจำกัด

1.เราจะต้องมี Smart Phone ที่เป็น iOS หรือ Android 

2.จะต้องต่อ Internet ตลอดเวลา ทั้งที่บ้าน และ มือถือของเรา ซึ่งในประเทศของเราก็ครอบคลุมซะส่วนมากในกรุงเทพฯ แต่ต่างจังหวัดยังไม่ทั้งหมดนะครับ

3.หากต้องการใช้งานฟังชั่นนี้จะต้องไปเปิดระบบใน Applicationให้เป็น  "ON"

นั่นหมายความว่าหากเราไม่ได้เชื่อมต่อกับ Internet ระบบนี้จะไม่ร้องเตือนที่มือถือนะครับ... แต่ภาพยังคงถูกอัดอยู่ที่เครื่องบันทึกที่บ้านอยู่ดีครับ

หากเราอยู่บ้าน ไม่ต้องการให้มันเตือน ก็ให้สถานะเป็น Off ระบบก็จะไม่เตือน ให้เรารำคาญ

ประเภทของตัว Sensor แจ้งเตือน (ที่ใช้กันบ่อยๆ) ซึ่งจะต้องใส่เพิ่มเข้าไปเพื่อให้กล้องวงจรปิดมีความสามารถแจ้งเตือนได้แบบที่เขียนไว้ด้านบน มี 3 ประเภทหลักๆ

1.Magetic Sensor ติดตามประดูหน้าต่าง
   อุปกรณ์จัมี 2 ตัว ยึดกับประตูหน้าอันนึง ยัดกับวงกบประตูอีกอันนึง.... เมื่อไหร่ก็ตามที่มีการเปิดประตู มันจะส่งสัญญาณไปที่ เครื่องบันทึก...

เวลาใช้ ใช้เป็นคู่ครับ ตัวแม่(มีสาย) กับตัวลูก  

(ราคาพร้อมติดตั้ง คู่ละ 3,000 บาท รวมค่าแรงละสายสัญญาณแล้ว)

2.Motion Sensor ตัวนี้ใช้ติดภายใน (indoor) ที่คนไม่พลุกพล่าน

ตัวนี้ทำหน้าที่ตรวจจับการเคลื่อนไหว + อุณหภูมิ หามีการบุกรุก ภายในระยะที่กำหนด มันก็จะส่งสัญญาณไปที่เครื่องบันทึก 

(ราคาพร้อมติดตั้ง ตัวละ 7,000 บาท รวมค่าแรงละสายสัญญาณแล้ว)

3.Beam Sensor เอาไว้ติดภายนอกอาคาร

ตัวนี้จะใช้เป็นคู่ มีตัวรับกับตัวส่ง.. ซึ่งจะยิงลำแสงอินฟาเรดหากัน โดยจะมีแบบ 1 เส้น 2 เส้น 3 เส้น เมื่อไหร่ก็ตามที่มีอะไรมาบังลำแสงอินฟาเรดนี้ให้ เครื่องก็จะส่งสัญญญาณไปที่เครื่องบันทึก 

ส่วนใหญ่เราเอาใช้ติดตามแนวรั้วกำแพง หามีคนข้ามมา แล้วให้ร้องเตือนเราก็ทำได้ครับ

หากเรามีกำแพง 4 ด้านหมายความว่าเราต้องใช้ 4 คู่นะครับ

(ราคาพร้อมติดตั้ง คู่ละ 6,000 บาท เฉพาะค่าแรงกับเสา ยังไม่รวมสายสัญญาณและท่อสำหรับร้อยสาย)

ลูกค้าที่ต้องการฟังชั่นนี้จะต้องแจ้งเราก่อนการติดตั้งนะครับ เพราะจะต้องจัดอุปกรณ์ ต่างๆให้ตรงกับความต้องการและหน้างานด้วย

หากอ่านบทความนี้แล้วเอาไปลองใช้กับกล้องที่มีอยู่แล้ว แล้วทำไม่ได้ ไม่ต้องแปลกใจครับ เพราะเราจะต้องมีอุปกรณ์และงานระบบ ที่ต้องสนับสนุนให้ฟังชั่นดังกล่าวใช้งานได้ครับ

การประยุกต์ใช้ เช่น

ติดเอาไว้ห้อง Safe, หน้าประตูห้องนอน สาวใช้ แอบมาเปิดเรารู้ได้ทันที

ประตู Stcok คลังสินค้า แอบมาเปิดเรารู้ได้ทันที

อุปกรณ์และฟังชั่นด้านบนที่ผมเขียนเอาไว้ต้องใช้ร่วมกับกล้องวงจรปิดที่เราจัดให้นะครับ จะซื้อไปใช้ตัวเดียวไม่ได้นะครับ